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Moja ya malengo ambayo Mkoa wa 
Ruvuma ulipangiwa kwa upande wa 
urasimishaji kwa mwaka kuanzia tarehe 
1 Julai, 2020 mpaka tarehe 30 June, 
2021 ilikuwa ni kurasimisha viwanja 
7500. Taarifa ya tahmini ya utendaji 
wa kazi iliyotolewa katika kikao cha 
watumishi wa sekta ya ardhi ya Mkoa 
wa Ruvuma imeonesha kuwa mkoa 
ulifanikiwa kurasimisha viwanja 8,587 
na hivyo kuvuka lengo kwa asilimia 114. 

Taarifa hiyo iliyotolewa na Kamishna 
wa Ardhi Msaidizi mkoa wa Ruvuma 
Ildefonce Ndemela pia ilibainisha jumla 
ya michoro 19 ilikamilika kwa kipndi 
hicho na kwamba mkoa unatajaria 
kurasimisha viwanja 6000 kwa mwaka 
ujao wa fedha.

Pamoja na mafanikio hayo 
yaliyopatikana, kulikuwa na 
changamoto mbalimbali ambazo 
zilipelekea kupungua kwa kasi ya 
urasimishaji mkoani humo, moja 
ya changamoto hizo ni Baadhi ya 
wananchi kukataa au kuchukua muda 
mrefu kuachia maeneo kwa ajili ya 
miundombinu ya barabara na huduma 
za jamii. Pamoja na juhudi mbalimbali 
za kutoa elimu na kueleza umuhimu 
bado kuna baadhi ya watu walifikiri 
wanahitaji fidia kubwa kwa huduma 
za kijamii hivyo vikao vilichukua muda 
mrefu kufikia muafaka

Changamoto nyingine ilikuwa ni 
kutobainishwa na kufutwa kwa upimaji 
ardhi hai wa zamani ambao hauendani 
na Maendelezo halisi katika baadhi 
ya maeneo ya urasimishaji kabla ya 
kuanza kwa zoezi la urasimishaji na 
hivyo kuchelewesha kazi za kutokana 
na mchakato mrefu wa kufuta upimaji  
huo wa zamani  ndani ya kipindi cha 

mkataba wa kazi kabla ya kuanza 
upimaji mpya.

Pia suala la matumizi mbaya ya 
fedha za michango ya wananchi 
kwa ajili ya urasimishaji kutokana 
na usimamizi hafifu wa Mamlaka za 
Upangaji kwa Kamati za Urasimishaji 
makazi lilichangia kwa kiasi kikubwa 
kuchelewesha zoezi hili. Maeneo 
ambayo yalikumbwa na changamoto 
hii ilikuwa ni lazima suluhu ipatikane 
aidha kwa mazungumzo au kisheria 
ndipo urasimishaji uendelee.

Aidha Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Ruvuma akatumia nafasi hii 
kumuomba Mkuu wa Mkoa kuhimiza 
watumishi wa mkoani hasa idara 
za ardhi kuhakikisha wanawajibika 
kwa wakati kutekeleza kazi zote 
zinazowajia ili kupunguza malalamiko 
ya ucheleweshwaji wa hati.

RUVUMA YAVUKA MALENGO YA URASIMISHAJI 
MAKAZI
•	 Yarasimisha makazi kwa 114%

Na Lusajo Mwakabuku ,
WANMM

Mgeni Rasmi Mh. Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma Brigadier 
Generally Wilbert Ibuge akifungua kikao cha wataalam 
wa Sekta ya Ardhi Mkoa wa Ruvuma
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Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Ruvuma Ndg Ildefonce Ndemela 
kwa kushirikiana na Wataalam 
kutoka Ofisi ya Ardhi Mkoa pamoja 
na Ofisi ya Ardhi Tunduru wakisikiliza 
na kutatua kero na malalamiko 
mbalimbali ya wananchi katika 
Halmashauri (W) Tunduru. Hii ni 
hatua ya utekelezaji wa Agizo la 
Mh. Lukuvi la kuhakikisha Ofisi za 
Mikoa zinatembelea wananchi na 
kuwasikiliza kero zao.

Aidha kwa mwaka wa fedha 2020/21 
Mkoa wa Ruvuma umepangiwa 
kutatua migogoro 105. Hadi sasa 
Mkoa umetatua Migogoro 89 kati ya 
migogoro 98 iliyowasilishwa kutoka 
katika Halmashauri 8 zilizopo Mkoa 
wa Ruvuma. Migogoro 9 iliyobakia 
bado inaendelea kuratibiwa na 
kutafuta njia bora za kumaliza kabisa 
malalamiko hayo.

Katika kuhakikisha Migogoro na kero 
mbalimbli za wananchi zinatatuliwa 
kwa wakati, Ofisi ya Ardhi Mkoa 
imepanga kila siku ya Jumatano ya 
kila week inatembelea Halmashauri 
moja kati ya Halmashauri 8 zilizopo 
ili kwenda kusikiliza na kutatua kero 
hizo. 

Akielezea aina za migogoro 
inayotawala mkoani Ruvuma, 
Ndemela alisema Migogoro kati 
ya mwananchi na mwananchi ndio 
mingi ingawa haitajwi sana kwakuwa 
haina sauti kubwa sana. Migogoro 
hii kusababishwa na wananchi 
kutoheshimu taratibu za umiliki ardhi 
hasa iliyopimwa na kumilikishwa. Pia 
wapo Wananchi wanaouza ardhi 
za familia bila kuwa na Kibali cha 
familia. Pindi mwanachi aliyenunua 
anapotaka kuendeleza hukumbana 
na pingamizi kutoka kwa wanafamilia 
wanaodai kutotambua mauziano. 

Wakati mwingine wataalam 
wanaingia katika kadhia hii hasa 
wakati wa umilikishaji kwa kuwa 
mtalaam anaweza kuendelea 
na taratibu za Umilikishwaji kwa 
kutumia nyaraka za mauziano 
yasiyo na Kibali cha familia. Pindi 
malalamiko yakijitokeza Serikali 
inakuwa sehemu ya Mgogoro huo.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi wa 
Mkoa wa Ruvuma ameziagiza ofisi 
zote za Ardhi zilizopo Halmashauri 
kuhakikisha zinapanga ratiba za 
kwenda kusikiliza kero kwa wanchi.

UTATUZI WA MIGOGORO YA ARDHI

Na Lusajo Mwakabuku 
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Katibu Mkuu alitoa maelekezo kwa 
mikoa yote nchini kuhusu kuhuisha 
kumbukumbu za Ardhi ili kufikia 
malengo la kukusanya mapato lengo 
ambalo wizara imepangiwa. Moja ya 
maelekezo hayo ilikuwa  kila afisa 
katika sekta ya Ardhi kwenye kila 
Halmashauri apewe kitalu/vitalu vya 
viwanja na kusimamia kwa ufanisi 
ukusanyaji wa mapato. Orodha ya 
ugawaji wa vitalu kwa kila Afisa 
iliwasilishwa kwa Katibu Mkuu Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi.

Pamoja na kwamba maelekezo hayo 
ylifanyika lakini bado utekelezaji 
wa kazi hiyo kwa mwaka wa fedha 
2020/2021 hakufanyika kwa ufanisi 
mkubwa, baada ya kuliona hilo, Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi ameagiza zoezi hilo lianze 
upya kuanzia tarehe 01/07/2021 na 

kutoa taarifa kila Alhamisi ya kila wiki 
ya muenendo wa zoezi hilo kulingana 
na mgawanyo wa vitalu kwa wataalam. 
Kutokana na maelekezo hayo, mkoa 
umejipanga kuhakikisha kila Afisa 
katika kitalu/vitalu atakavyopewa 
atahakikisha anafanya kazi muhimu 
zikiwemo kutambua taarifa za kila 
kiwanja katika kitalu/vitalu kulingana 
na ramani zilizoidhinishwa na kisha 
kupata taarifa za wamiliki kulingana 
na taarifa za uwandani, anwani ya 
mmiliki, namba ya simu, na namba 
ya kitambulisho cha NIDA, kwa 
kulinganisha na taarifa zilizopo Ofisi za 
Ardhi. 

Kamishna Msaidizi Mkoa wa Ruvuma 
pia ameagiza kila afisa ahuishe taarifa 
alizofanyia kazi za kila kiwanja katika 
mifumo ya utunzaji wa kumbukumbu 
za Ardhi na kupeleka Ankara za madai 
ya kodi kwa wamiliki wanaodaiwa 

kwa viwanja ambavyo upimaji wake 
umekamilika na siku tisini (90) zimepita, 
mmiliki atakiwa kupewa ankara ya 
umilikishaji ya siku thelathini (30) na 
asipolipa apewe ankara ya ulipaji 
kodi ya kiwanja husika. Kwa viwanja 
ambavyo upimaji wake utakamilika 
ndani ya mwaka wa fedha 2021/2022, 
mmiliki atapewa ankara ya umilikishaji 
na asipo lipa ndani ya siku tisini (90) 
atatakiwa kupewa ankara ya kulipia 
kodi ya kiwanja hicho.

Pia mkoa kumedhamiria Kusambaza 
Hati za madai ya kodi kwa wakati 
kwa wadaiwa sugu wa kodi ya Pango 
la Ardhi kwa kuanzia na wadaiwa 
wakubwa na pia Kufungua mashauri 
ya kodi kwa wakati  katika Mabaraza 
ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya kwa 
kaunza kwa wadaiwa wakubwa.

MALENGO MAPYA 
YA UTEKELEZAJI 
WA UHUISHAJI 
KUMBUKUMBU ZA 
MILKI ZA ARDHI

Na Lusajo Mwakabuku 
WANMM

Kamishana wa Ardhi Mkoa wa Ruvuma Ildefonce 
Ndemela akiwasilisha taarifa ya sekta ya Ardhi Mkoa wa 
Ruvuma


